Effer Paralmax 500

Effer Paralmax 500

201912-0076 • 224821 Lượt xem • Hộp 5 vỉ x 4 viên nén sủi bọt không mùi.
THÀNH PHẦN CÔNG THỨC THUỐC

Mỗi viên nén  Effer-Paralmax 500 có chứa:

Thành phần hoạt chất chính:

Paracetamol 500 mg

Giảm đau, hạ sốt.

Giảm đau trong các trường hợp đau nhẹ đến vừa như: đau đầu, đau nửa đầu, đau răng, đau nhức do cảm cúm, đau họng, đau nhức cơ xương, đau do viêm khớp.

Hạ sốt do mọi nguyên nhân gây sốt.

LIỀU DÙNG – CÁCH DÙNG

Dùng bằng đường uống, hòa tan viên trong một lượng nước tùy thích, uống sau khi hết sủi bọt.

Trẻ em

  • Trẻ em từ 12 đến 15 tuổi: liều dùng 500 mg/lần, được lặp lại nếu cần thiết sau 4 – 6 giờ, không được vượt quá 4 viên mỗi ngày.
  • Trẻ em từ 16 đến 18 tuổi: liều dùng tương tự như người lớn.
  • Trẻ em dưới 12 tuổi dùng dạng bào chế khác thích hợp hơn.

Người lớn

  • Liều uống thường dùng là 0,5 – 1 g/lần, được lặp lại nếu cần thiết sau 4 giờ, không được vượt quá 4 g paracetamol mỗi ngày (tương đương với 8 viên nén sủi bọt).
  • Liều dùng mỗi ngày không nên vượt quá 2 g/ngày ở các đối tượng: người lớn có cân nặng dưới 50 kg, suy gan nhẹ đến vừa, người mắc hội chứng Gilbert, suy dinh dưỡng mãn tính, bệnh nhân bị mất nước, chứng nghiện rượu mãn tính.

Bệnh nhân suy thận

  • Ở bệnh nhân suy thận cần phải giảm liều. Liều dùng phụ thuộc vào mức độ suy thận (biểu thị bằng độ thanh thải creatinin) ở từng bệnh nhân cụ thể như sau:

Độ thanh thải creatinin

Liều dùng

10 – 50 ml/phút

500 mg mỗi 6 giờ

< 10 ml/phút

500 mg mỗi 8 giờ

Bệnh nhân suy gan

  • Bệnh nhân suy chức năng gan cần phải dùng thận trọng, dùng liều thấp và tránh dùng kéo dài.

CHỐNG CHỈ ĐỊNH

Quá mẫn với bất cứ thành phần nào của thuốc.

Bệnh nhân suy gan nặng.

THẬN TRỌNG 

- Không nên dùng chung với thuốc hạ sốt khác có chứa paracetamol.

- Bệnh nhân nghiện rượu, bệnh nhân suy giảm chức năng thận.

- Mỗi viên có chứa khoảng 378,3 mg natri, cần chú ý đến khẩu phần ăn hàng ngày trong trường hợp bệnh nhân có chỉ định ăn kiêng muối, những bệnh nhân mắc chứng phù nề do bệnh thận, bệnh tim mạch.

- Mỗi viên Effer - paracetamol 500 có chứa aspartam, một nguồn phenylalanin, có thể gây hại cho những người bị phenylceton – niệu.

- Bác sĩ cần cảnh báo bệnh nhân về các dấu hiệu của phản ứng trên da nghiêm trọng như hội chứng Steven- Johnson (SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN) hay hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP).

TÁC DỤNG KHÔNG MONG MUỐN

Phản ứng da nghiêm trọng như hội chứng Stevens-Johson, hội chứng Lyell, hoại tử biểu bì nhiễm độc, mụn mủ ban đỏ toàn thân cấp tuy hiếm xảy ra nhưng có khả năng gây tử vong. Nếu thấy xuất hiện ban hoặc các biểu hiện khác về da, cần phải ngừng dùng thuốc và thông báo ngay cho bác sĩ. Quá liều paracetamol có thể dẫn đến tổn thương gan nặng và đôi khi hoại tử ống thận cấp. Người bệnh mẫn cảm với salicylat hiếm khi cũng mẫn cảm với paracetamol, tuy vậy cũng có một vài trường hợp co thắt phế quản đã được báo cáo ở những bệnh nhân hen suyễn do nhạy cảm với aspirin.

Ít gặp, 1/1000 < ADR < 1/100

  • Da: ban da.
  • Dạ dày – ruột: buồn nôn, nôn.
  • Huyết học: rối loạn tạo máu (giảm bạch cầu trung tính, giảm toàn thể huyết cầu, giảm bạch cầu), thiếu máu.
  • Thận: bệnh thận, độc tính thận khi lạm dụng dài ngày.

Hiếm gặp, ADR < 1/1000

  • Da: hội chứng Stevens-Johnson, hoại tử biều bì nhiễm độc, hội chứng Lyell, mụn mủ ngoại ban toàn thân cấp tính.
  • Khác: phản ứng quá mẫn.

Thông báo cho bác sĩ những tác dụng không mong muốn gặp phải khi sử dụng thuốc.

HẠN DÙNG

36 tháng kể từ ngày sản xuất. Không dùng thuốc quá hạn sử dụng.

Hộp 5 vỉ x 4 viên nén sủi bọt không mùi

Ý kiến bạn đọc

sản phẩm cùng nhóm

PARALMAX 250 GÓI
Gói nhôm. Hộp 30 gói × 1,5 g thuốc bột sủi bọt.
Liên hệ
EFFER-PARALMAX C 500/150
Hộp 5 vỉ x 4 viên nén sủi bọt
Liên hệ
Paralmax 500 sủi
Hộp 5 vỉ x 4 viên nén sủi bọt.
Liên hệ
PARALMAX 500 CAPS
Chai 200 viên nang
Liên hệ
Paralmax Extra (hộp 120 viên)
Hộp 10 vỉ x 12 viên nén bao phim
Liên hệ
Effer Bostacet
Hộp 5 vỉ x 4 viên nén sủi bọt. Hộp 10 vỉ x 4 viên nén sủi bọt. Hộp 25 vỉ x 4 viên nén sủi bọt.
Liên hệ
Effer Paralmax 250 (viên sủi)
Hộp 5 vỉ x 4 viên nén sủi bọt
Liên hệ
Conoges 200
Hộp 3 vỉ x 10 viên nang.
Liên hệ
Chitogast 30
Hộp 3 vỉ x 10 viên nén bao phim
Liên hệ
Bostrypsin
Hộp 2 vỉ x 10 viên nén, Hộp 10 vỉ x 10 viên nén
Liên hệ
19001910
Xác nhận thông tin
Vui lòng xác nhận bạn là dược sĩ, bác sĩ, chuyên viên y khoa,... có nhu cầu tìm hiểu về sản phẩm. Thông tin mô tả tại đây chỉ mang tính chất trợ giúp người đọc hiểu hơn về sản phẩm, không nhằm mục đích quảng cáo và điều trị.