Effer Paralmax 325 (viên sủi)

Effer Paralmax 325 (viên sủi)

Effer Paralmax 325 (viên sủi)

201912-0075 • 23099 Lượt xem • Hộp 5 vỉ x 4 viên nén sủi bọt
THÀNH PHẦN CÔNG THỨC THUỐC

Mỗi viên nén sủi bọt Effer Paralmax 325 có chứa:

Thành phần hoạt chất chính:

Paracetamol 325 mg

Giảm đau,hạ sốt.

Điều trị chứng đau và hạ sốt từ nhẹ đến vừa.

LIỀU DÙNG – CÁCH DÙNG

Effer-Paralmax 325 dùng bằng đường uống, cho viên vào trong nước, uống sau khi sủi bọt hoàn toàn.

Người lớn: 2 viên mỗi 4-6 giờ, liều tối đa 12 viên mỗi 24 giờ.

Trẻ em

  • Trẻ em ≥ 12 tuổi: Liều như người lớn.
  • Trẻ em 6-11 tuổi: 1 viên mỗi 4-6 giờ, liều tối đa 5 viên mỗi 24 giờ.
  • Trẻ em dưới 6 tuổi: Không được dùng.

CHỐNG CHỈ ĐỊNH

Quá mẫn với bất cứ thành phần nào của thuốc.

Bệnh nhân suy gan nặng.

CẢNH BÁO VÀ THẬN TRỌNG

Các tình trạng cần thận trọng khi dùng thuốc

Thận trọng ở bệnh nhân suy gan, suy thận, suy dinh dưỡng mạn tính, mất nước.

Không nên sử dụng thuốc với các chế phẩm khác có chứa paracetamol.

Không khuyến cáo sử dụng cho trẻ em dưới 6 tuổi.

Paracetamol có thể gây phản ứng da nghiêm trọng. Nếu xảy ra các phản ứng da như đỏ da, rộp da hoặc phát ban nên ngưng sử dụng thuốc và đến ngay trung tâm y tế gần nhất.

Khi sử dụng các dẫn chất của p-aminophenol, đặc biệt dùng liều lớn kéo dài gây giảm tiểu cầu, giảm bạch cầu, giảm toàn thể huyết cầu. Giảm bạch cầu trung tính và xuất huyết đã xảy ra sau khi dùng paracetamol. Hiếm gặp mất bạch cầu hạt ở bệnh nhân dùng paracetamol.

Thận trọng cho bệnh nhân thiếu hụt enzym glucose-6-phosphat dehydrogenase.

Thận trọng cho bệnh nhân bị thiếu máu.

Uống nhiều rượu và sử dụng paracetamol trong thời gian dài có thể gây tăng độc tính trên gan vì vậy nên tránh uống rượu.

Effer-Paralmax 325 có chứa aspartam, một nguồn phenylalain, có thể gây hại cho bệnh nhân bị phenylceton-niệu.

Mỗi viên có chứa khoảng 380,62 natri nên cần chú ý đến khẩu phần ăn hàng ngày trong trường hợp bệnh nhân có chỉ định ăn kiêng muối.

Bác sĩ cần cảnh báo bệnh nhân về các dấu hiệu của phản ứng trên da nghiêm trọng như hội chứng Steven- Johnson (SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN) hay hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP).

Các khuyến cáo cho phụ nữ có thai và cho con bú

Phụ nữ có thai

Theo dữ liệu nghiên cứu dịch tễ học, paracetamol không có tác dụng không mong muốn trên thai nhi hoặc trẻ sơ sinh. Dùng quá liều paracetamol cho phụ nữ có thai cho thấy không có gây nguy cơ dị tật. Nghiên cứu sinh sản cho thấy dùng paracetamol đường uống không xảy ra bất kỳ dấu hiệu của dị tật và nhiễm độc thai nhi. 

Paracetamol an toàn cho phụ nữ có thai khi điều trị trong thời gian ngắn. Paracetamol có thể được sử dụng cho phụ nữ có thai sau khi đánh giá về lợi ích và nguy cơ.

Trong thời kỳ mang thai, paracetamol không nên sử dụng trong thời gian dài với liều cao hoặc kết hợp với các loại thuốc khác vì chưa chứng minh được tính an toàn ở các trường hợp này.

Phụ nữ cho con bú

Paracetamol bài tiết qua sữa mẹ với một lượng nhỏ. Paracetamol có thể dùng cho phụ nữ cho con bú tuy nhiên không được vượt qua liều khuyến cáo.

Ảnh hưởng của thuốc đối với công việc (người vận hành máy móc, đang lái tàu xe, người làm việc trên cao và các trường hợp khác)

Paracetamol không ảnh hưởng hoặc ảnh hưởng không đáng kể đến người vận hành máy móc, đang lái tàu xe, người làm việc trên cao và các trường hợp khác.

HẠN DÙNG

36 tháng kể từ ngày sản xuất. Không dùng thuốc quá hạn sử dụng.

Ép vỉ xé Al/Al. Hộp 05 vỉ × 04 viên nén sủi bọt.

Ép vỉ xé Al/Al. Hộp 10 vỉ × 04 viên nén sủi bọt.

 

Ý kiến bạn đọc

sản phẩm cùng nhóm

PARALMAX 250 GÓI
Gói nhôm. Hộp 30 gói × 1,5 g thuốc bột sủi bọt.
Liên hệ
EFFER-PARALMAX C 500/150
Hộp 5 vỉ x 4 viên nén sủi bọt
Liên hệ
Paralmax 500 sủi
Hộp 5 vỉ x 4 viên nén sủi bọt.
Liên hệ
PARALMAX 500 CAPS
Chai 200 viên nang
Liên hệ
Paralmax Extra (hộp 120 viên)
Hộp 10 vỉ x 12 viên nén bao phim
Liên hệ
Effer Bostacet
Hộp 5 vỉ x 4 viên nén sủi bọt. Hộp 10 vỉ x 4 viên nén sủi bọt. Hộp 25 vỉ x 4 viên nén sủi bọt.
Liên hệ
Effer Paralmax 250 (viên sủi)
Hộp 5 vỉ x 4 viên nén sủi bọt
Liên hệ
Conoges 200
Hộp 3 vỉ x 10 viên nang. (*) Tương đương sinh học với Celebrex-Pfizer.
Liên hệ
Chitogast 30
Hộp 3 vỉ x 10 viên nén bao phim
Liên hệ
Bostrypsin
Hộp 2 vỉ x 10 viên nén, Hộp 10 vỉ x 10 viên nén
Liên hệ
19001910
Xác nhận thông tin
Vui lòng xác nhận bạn là dược sĩ, bác sĩ, chuyên viên y khoa,... có nhu cầu tìm hiểu về sản phẩm. Thông tin mô tả tại đây chỉ mang tính chất trợ giúp người đọc hiểu hơn về sản phẩm, không nhằm mục đích quảng cáo và điều trị.