Effer Paralmax 150

Effer Paralmax 150

201912-0073 • 9819 Lượt xem • Hộp 30 gói x 1,5 g thuốc bột sủi bọt.
THÀNH PHẦN CÔNG THỨC THUỐC

Mỗi gói bột sủi bọt Effer-Paralmax 150 có chứa:

Thành phần hoạt chất chính:                                         

Paracetamol 150 mg

Giảm đau hạ sốt cho trẻ em.

Điều trị các chứng đau và/hoặc sốt từ nhẹ đến vừa ở trẻ em.

LIỀU DÙNG – CÁCH DÙNG

Effer-Paralmax 150 dùng uống, hòa tan thuốc trong một lượng nước phù hợp, uống ngay sau khi thuốc tan hết, các lần cách nhau không dưới 4 giờ.

Liều giảm đau hoặc hạ sốt, uống 4-6 giờ một lần khi cần, liều xấp xỉ như sau:

  • Trẻ em 11 tuổi: 480 mg
  • Trẻ em 9-10 tuổi: 400 mg
  • Trẻ em 6-8 tuổi: 320 mg
  • Trẻ em 4-5 tuổi: 240 mg
  • Trẻ em 2-3 tuổi: 160 mg
  • Trẻ em từ 1-2 tuổi: 120 mg

Ðể giảm thiểu nguy cơ quá liều, không nên cho trẻ em quá 5 liều paracetamol để giảm đau hoặc hạ sốt trong vòng 24 giờ.

Dùng thuốc theo chỉ dẫn của thầy thuốc.

Lưu ý: Không được kéo dài việc dùng paracetamol để tự điều trị cho trẻ em khi: Triệu chứng đau đã kéo dài quá 5 ngày.Triệu chứng sốt cao (trên 39,5oC) đã kéo dài quá 3 ngày. Bệnh nặng hơn hoặc có triệu chứng khác xuất hiện.

Chú ý: Mỗi gói có chứa khoảng 153,84 mg natri nên cần chú ý đến khẩu phần ăn hàng ngày trong trường hợp bệnh nhân có chỉ định ăn kiêng muối.

 

CHỐNG CHỈ ĐỊNH

Không dùng cho những người mẫn cảm với bất cứ thành phần nào của thuốc.

Những người suy giảm chức năng gan nặng.

Người bệnh thiếu hụt glucose - 6 - phosphat dehydrogenase.

Bệnh nhân nhiều lần thiếu máu, bệnh nhân suy giảm chức năng thận nặng.

 

CẢNH BÁO VÀ THẬN TRỌNG

Đôi khi có phản ứng da gồm ban dát sần ngứa và mày đay; phản ứng quá mẫn khác gồm phù thanh quản, phù mạch.

Giảm tiểu cầu, giảm bạch cầu, và giảm toàn thể huyết cầu đã xảy ra với việc sử dụng những dẫn chất p - aminophenol, đặc biệt khi dùng kéo dài các liều lớn. Giảm bạch cầu trung tính và ban xuất huyết giảm tiểu cầu đã xảy ra khi dùng paracetamol. Hiếm gặp mất bạch cầu hạt ở người bệnh dùng paracetamol.

Phải dùng paracetamol thận trọng ở người bệnh có thiếu máu từ trước, vì chứng xanh tím có thể không biểu lộ rõ, mặc dù có những nồng độ cao nguy hiểm của methemoglobin trong máu.

Uống nhiều rượu có thể gây tăng độc tính với gan của paracetamol; nên tránh hoặc hạn chế uống rượu.

Dùng thận trọng với người bị suy giảm chức năng gan hoặc thận, người bị phenylceton-niệu.

Không nên dùng chung với thuốc hạ sốt khác có chứa paracetamol.

Bác sĩ cần cảnh báo bệnh nhân về các dấu hiệu của phản ứng trên da nghiêm trọng như hội chứng Steven-Johnson (SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN) hay hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP)

 

HẠN DÙNG

36 tháng kể từ ngày sản xuất. Không dùng thuốc quá hạn sử dụng.

Hộp 30 gói x 1,5 g thuốc bột sủi bọt.

Ý kiến bạn đọc

sản phẩm cùng nhóm

PARALMAX 250 GÓI
Gói nhôm. Hộp 30 gói × 1,5 g thuốc bột sủi bọt.
Liên hệ
EFFER-PARALMAX C 500/150
Hộp 5 vỉ x 4 viên nén sủi bọt
Liên hệ
Paralmax 500 sủi
Hộp 5 vỉ x 4 viên nén sủi bọt.
Liên hệ
PARALMAX 500 CAPS
Chai 200 viên nang
Liên hệ
Paralmax Extra (hộp 120 viên)
Hộp 10 vỉ x 12 viên nén bao phim
Liên hệ
Effer Bostacet
Hộp 5 vỉ x 4 viên nén sủi bọt. Hộp 10 vỉ x 4 viên nén sủi bọt. Hộp 25 vỉ x 4 viên nén sủi bọt.
Liên hệ
Effer Paralmax 250 (viên sủi)
Hộp 5 vỉ x 4 viên nén sủi bọt
Liên hệ
Conoges 200
Hộp 3 vỉ x 10 viên nang.
Liên hệ
Chitogast 30
Hộp 3 vỉ x 10 viên nén bao phim
Liên hệ
Bostrypsin
Hộp 2 vỉ x 10 viên nén, Hộp 10 vỉ x 10 viên nén
Liên hệ
19001910
Xác nhận thông tin
Vui lòng xác nhận bạn là dược sĩ, bác sĩ, chuyên viên y khoa,... có nhu cầu tìm hiểu về sản phẩm. Thông tin mô tả tại đây chỉ mang tính chất trợ giúp người đọc hiểu hơn về sản phẩm, không nhằm mục đích quảng cáo và điều trị.