PARALMAX 500 CAPS

PARALMAX 500 CAPS

202104-0201 • 501 Lượt xem • Chai 200 viên nang
THÀNH PHẦN CÔNG THỨC THUỐC

Mỗi viên nang cứng PARALMAX 500 CAPS có chứa:

Thành phần hoạt chất chính:

Paracetamol 500 mg
Tá dược Pregelatinized starch, magnesi stearat, silicon dioxyd

Paracetamol được dùng rộng rãi trong điều trị các chứng đau và sốt từ nhẹ đến vừa

Paracetamol được dùng rộng rãi trong điều trị các chứng đau và sốt từ nhẹ đến vừa

Liên hệ đặt mua ngay: 1900 1910

LIỀU DÙNG – CÁCH DÙNG

Cách dùng:

  • PARALMAX 500 CAPS. được dùng bằng đường uống, không cần chú ý đến bữa ăn.
  • Không dùng paracetamol cho người lớn và trẻ em để tự điều trị sốt cao (trên 39,5oC), sốt kéo dài trên 3 ngày, hoặc sốt tái phát, trừ khi do thầy thuốc hướng dẫn, vì sốt như vậy có thể là dấu hiệu của một bệnh nặng cần được thầy thuốc chẩn đoán nhanh chóng

Liều dùng:

  • Người lớn và thiếu niên trên 16 tuổi: 1 – 2 viên/lần, mỗi 4 – 6 giờ, tối đa 8 viên/ngày.
  • Thiếu niên 12 đến 16 tuổi: 1 viên/lần, mỗi 4 – 6 giờ, tối đa 4 viên/ngày.
  • Trẻ em dưới 12 tuổi: Viên nang cứng Paralmax 500 caps. không nên dùng cho trẻ nhỏ dưới 12 tuổi.
  • Bệnh nhân suy thận:

Độ thanh thải creatinin

Liều dùng

10 – 50 ml/phút

Cách nhau mỗi 6 giờ

< 10 ml/phút

Cách nhau mỗi 8 giờ

  • Bệnh nhân suy gan: Dùng thận trọng, dùng liều thấp. Tránh dùng kéo dài.

CHỐNG CHỈ ĐỊNH

  • Quá mẫn với paracetamol hoặc bất kỳ thành phần nào của thuốc.
  • Bệnh nhân suy gan nặng.

TÁC DỤNG KHÔNG MONG MUỐN

  • Phản ứng da nghiêm trọng như hội chứng Stevens – Jonhson, hội chứng Lyell, hoại tử biểu bì nhiễm độc, mụn mủ ban đỏ toàn thân cấp tuy hiếm xảy ra nhưng có khả năng gây tử vong. Nếu thấy xuất hiện ban hoặc các biểu hiện khác về da, phải ngừng dùng thuốc và thăm khám bác sĩ.
  • Ban da và những phản ứng dị ứng khác thỉnh thoảng xảy ra. Thường là ban đỏ hoặc mày đay, nhưng đôi khi nặng hơn và có thể kèm theo sốt do thuốc và thương tổn niêm mạc. Nếu thấy sốt, bọng nước quanh các hốc tự nhiên, nên nghĩ đến hội chứng Stevens – Jonhson, phải ngừng thuốc ngay. Quá liều paracetamol có thể dẫn đến tổn thương gan nặng và đôi khi hoại tử ống thận cấp. Người bệnh mẫn cảm với salicylat hiếm khi mẫn cảm với paracetamol và những thuốc có liên quan. Trong một số ít trường hợp riêng lẻ, paracetamol đã gây giảm bạch cầu trung tính, giảm tiểu cầu và giảm toàn thể huyết cầu.
  • Ít gặp (1/1000 ≤ ADR < 1/100)

- Da: Ban.

- Dạ dày-ruột: Buồn nôn, nôn.

- Huyết học: Loạn tạo máu (giảm bạch cầu trung tính, giảm toàn thể huyết cầu, giảm bạch cầu), thiếu máu.

- Thận: Bệnh thận, độc tính thận khi lạm dụng dài ngày.

  • Hiếm gặp (1/10000 ≤ ADR < 1/1000)

- Da: Hội chứng Stevens – Jonhson, hoại tử biểu bì nhiễm độc, hội chứng Lyell, mụn mủ ngoại ban toàn thân cấp tính.

- Khác: Phản ứng quá mẫn.

Thông báo cho bác sĩ những tác dụng không mong muốn gặp phải khi sử dụng thuốc.

PHỤ NỮ CÓ THAI VÀ PHỤ NỮ CHO CON BÚ

  • Phụ nữ có thai: Chưa xác định được tính an toàn của paracetamol dùng khi thai nghén liên quan đến ADR có thể có đối với phát triển thai. Do đó chỉ nên dùng paracetamol ở người mang thai khi thật cần thiết.
  • Phụ nữ cho con bú: Nghiên cứu ở người mẹ cho con bú, dùng paracetamol không thấy có ADR ở trẻ nhỏ bú mẹ.

HẠN DÙNG

36 tháng kể từ ngày sản xuất. Không dùng thuốc quá hạn sử dụng.

Chai 200 viên nang

Ý kiến bạn đọc

sản phẩm cùng nhóm

Paralmax Extra (hộp 120 viên)
Hộp 10 vỉ x 12 viên nén bao phim
Liên hệ
Effer Bostacet
Hộp 5 vỉ x 4 viên nén sủi bọt. Hộp 10 vỉ x 4 viên nén sủi bọt. Hộp 25 vỉ x 4 viên nén sủi bọt.
Liên hệ
Effer Paralmax 250 (viên sủi)
Hộp 5 vỉ x 4 viên nén sủi bọt
Liên hệ
Conoges 200
Hộp 3 vỉ x 10 viên nang. (*) Tương đương sinh học với Celebrex-Pfizer.
Liên hệ
Chitogast 30
Hộp 3 vỉ x 10 viên nén bao phim
Liên hệ
Bostrypsin
Hộp 5 vỉ x 10 viên nén
Liên hệ
Bostaflam
Hộp 1 vỉ x 10 viên nén bao đường
Liên hệ
Chitogast 60
Hộp 3 vỉ x 10 viên nén bao phim
Liên hệ
Conoges 100
Hộp 3 vỉ x 10 viên nang
Liên hệ
Meloxboston 15
Hộp 5 vỉ x 10 viên nén
Liên hệ
19001910